4 alamomi na rashin lafiya (ba tare da nauyi ba)

mace tana cikin koshin lafiya

Shin kuna sha'awar idan kuna kan hanyarku ta rayuwa mai tsayi da lafiya a cikin shekarunku na zinari? Yawancin ƙwararrun ƙwararrun kiwon lafiya za su gaya muku don samun ma'auni, kamar yadda lambobi kamar nauyi da BMI (ma'auni na jiki) galibi ana amfani da su don yin hasashen yiwuwar haɓaka wasu cututtuka da tsammanin rayuwar ku gaba ɗaya. Matsalar ita ce, ba nauyi ko BMI daidai ne ma'aunin lafiyar ku.
Wannan saboda nauyin da BMI ba a keɓance su don jinsi ko nau'in jiki ba, kuma ba sa la'akari da yawan tsoka, yawan kashi, tsarin jiki gaba ɗaya, da bambance-bambancen kabilanci.

Ɗauki misali mai gina jiki tare da ƙwayar tsoka mai yawa. Wannan mutumin yana iya kuskure ya fada cikin rarrabuwa na kiba ko kiba ta nauyi ko BMI. Sabanin haka, waɗannan ma'aunin ba sa magance matsalar masu kiba na al'ada, wanda kuma aka sani da "mai kitse", waɗanda BMI suka bayyana sirara amma suna da yawan kitsen jiki da ƙarin haɗarin cututtukan zuciya.

Maimakon damuwa da yawa game da nauyi, ƙungiyar masana sun samo wasu ma'auni waɗanda zasu iya zama kayan aiki masu amfani wajen tantance lafiyar ku da hadarin cututtuka. A hakika, wadannan matakan guda hudu (gudun tafiya, iyawar sassauƙa, ƙarfin riko, da kewayen kugu) za su iya bayyana ƙarin game da yanayin lafiyar ku fiye da kowane nauyi.

gudun tafiya

A cewar wani bincike da aka buga a watan Yuni na wannan shekara, saurin tafiya yana da alaƙa da tsawon rayuwar ku. Masu binciken sun gano cewa mutanen da suke tafiya da sauri suna jin daɗin rayuwa fiye da waɗanda ke tafiya a hankali, ba tare da la'akari da BMI ba. Wataƙila wannan shi ne saboda tafiya, sabanin nauyi, ma'aunin aiki ne na abubuwa masu mahimmanci da yawa. Tafiya yana kimanta ma'auni, daidaitawa, ƙananan iyaka da ƙarfin mahimmanci, da lafiyar zuciya da jijiyoyin jini. Kuna buƙatar kasancewa cikin kyakkyawan yanayin jiki don kiyaye saurin gudu.

Don auna saurin tafiyarku:

Tafiya kilomita 1. Sannan raba 60 ta adadin mintunan da ya ɗauki ku don tafiya wannan tazarar. A madadin, lokaci da kanka yayin da kake tafiya mita 6. Raba da shida da adadin daƙiƙan da ya ɗauki ku don kammala wannan tafiya. Don haka idan kuna tafiya mita shida a cikin daƙiƙa uku, saurin ku ya kai mita 2 a cikin daƙiƙa guda.

Ƙwarewar ku ta yin tura-ups

Tun da turawa ke aiki ga duka jiki, kuma suna buƙatar ƙarfi da ƙarfin hali, lambar da za ku iya kammala ita ce wata alama ta lafiyar ku gaba ɗaya. Push ups shine ma'auni mai kyau na babban jiki da ƙarfin zuciya, da lafiyar zuciya. A takaice dai, yawan turawa da za ku iya yi, mafi ƙarfi kuma mafi kyawun tsarin ku na zuciya zai kasance.

Yadda ake auna abubuwan turawa:

Na farko, yi aiki don ƙware madaidaicin dabara.

  • Fara a cikin matsayi na katako tare da hannayenku a ƙarƙashin kafadu da jikin ku a madaidaiciyar layi daga kai zuwa ƙafa.
  • Yarda da tsokoki na ciki don kada hips ɗinka ya yi kasala kuma baya yin baka.
  • Lanƙwasa gwiwar gwiwar ku yayin da kuke sauke ƙirjin ku zuwa ƙasa, kiyaye matakin kwatangwalo.
  • Gigin gwiwar ku yakamata su kasance a kusurwar digiri 45 zuwa jiki.
  • Da zarar ka yi nisa gwargwadon iyawa, tura kanka baya kan allo.
  • Yi ƙoƙarin yin yawan turawa gwargwadon iko tare da cikakkiyar dabara kafin ku gaji.

karfin kamun ka

Abin ban mamaki, ikon matse mita na iya yin hasashen ko za ku rayu har zuwa tsufa. Amma me ya sa? Ƙarfin kamawa zai iya taimakawa wajen gano raunin tsoka da na zuciya. Wannan saboda yadda za ku iya kama wani abu yana da alaƙa da ƙarfin jikin ku na sama da kuma ƙarfin zuciyar ku don ɗaukar famfo a kan matsi mai girma (saboda hawan jini yana tashi tare da aikin ja).

Ban gamsar da ku ba? A cewar wani bincike, an gano ƙarancin ƙarfin kamawa yana da alaƙa mai ƙarfi ga faruwar rashin lafiyar sakamakon kamar cutar kansar huhu da cututtukan zuciya. Bugu da ƙari, ƙarfin riko ya kasance mafi kyawun hasashen mutuwa fiye da hawan jini ko aikin jiki gabaɗaya.

Yadda ake auna ƙarfin riko:

Don ƙididdige ƙarfin riko, duk abin da za ku yi shi ne matsi dynamometer na hannun hannu a dakin motsa jiki ko ofishin likitan ku. Don inganta irin wannan ƙarfin, kuna buƙatar gina tsoka. Aiwatar da horon juriya sau biyu zuwa uku a mako.

Yadda za a inganta horon riko?

kewayen kugu

Babban kewayen kugu na iya zama alamar gargaɗi ga matsalolin lafiya na gaba. Domin kewayawa alama ce ta kitsen ciki. A takaice dai, girman kugu yana ƙaruwa yayin da shagunan kitse na ciki ke ƙaruwa. Kuma yawan kitse na ciki yana da alaƙa da yanayin lafiya kamar nau'in ciwon sukari na II, high cholesterol, high triglycerides, hawan jini, da cututtukan jijiyoyin jini.

Yadda ake auna kewayen kugu:

Tare da bayyanar cikin ku, sanya ma'aunin tef a kusa da kugu, kusa da ƙashin ku na sama. Ɗauki ma'auni yayin da kuke fitar da numfashi (amma kada ku datse cikin ku!). Madaidaicin zagayen kugu bai wuce inci 89 ga mata ba kuma ƙasa da inci 101 ga maza.

Kula da kewayen cikin ku. Kuna da kiba a ciki?

Sauran ƙararrawa na rashin lafiya

Lokacin da ya zo don tantance lafiyar zuciyar ku, kuna iya so ku kula da hawan jini da matakan cholesterol.

La karfin jini babban barometer ne na lafiyar zuciya da jijiyoyin jini. Lokacin da hawan jinin ku yana da tsayi, tsarin zuciya da jijiyoyin jini da / ko tsarin juyayi na tausayi suna damuwa.

Idan tushen dalilin karuwar hawan jini yana da alaƙa da wani abu na jiki, tunani, ko ma rashin barci, damuwa a jiki ba shi da lafiya. Idan hawan jinin ku ya fi 130/80 akai-akai, ya kamata ku ga ƙwararren likita don taimaka muku tantance halin da ake ciki kuma ya taimake ku canza salon rayuwa mai kyau.

El cholesterol Hakanan ma'auni ne mai kyau na haɗarin cututtukan zuciya. Mafi girman mummunan cholesterol (LDL cholesterol), mafi girman yiwuwar bugun zuciya da bugun jini. Ko da yake cholesterol sau da yawa yana da alaƙa mai ƙarfi da kwayoyin halitta, har yanzu akwai matakan da zaku iya ɗauka don rage matakan ku; kamar iyakance cin kitse mai kitse, bin abincin Bahar Rum tare da ƙarin abinci na tushen shuka, da motsa jiki akai-akai. don ƙara kyau HDL cholesterol.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Hakkin bayanan: Actualidad Blog
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.