Me yasa gashin ku ke ciwo bayan tafiya ko gudu?

mutanen da suke gudu tare da tsatsa

Idan ƙananan ƙafar dama na ku yana ciwo bayan gudu, za ku iya samun ƙwanƙwasa ƙwanƙwasa, rauni na kowa a cikin masu gudu. Shin splints kumburi ne na tsokoki, tendons, da kyallen takarda a cikin ƙananan ƙafa.

Kashi na tibia, babban kashi a cikin ƙananan ƙafa, kuma yana iya shafa. Shin splints yana haifar da ciwo tare ko bayan shin. Wannan zafi yakan faru bayan gudu ko kuma yiwu washegari.

Menene abubuwan da ke haifar da ciwon kafadu?

Shin splints suna da yawa musamman a farkon masu gudu waɗanda za su iya horar da su fiye da iyawar su ko kuma suna iya samun kurakuran sanya ƙafafu. Dalilan da ke haifar da tsagewar shin a cikin masu gudu su ne:

  • La wuce gona da iri ko jujjuyawar ƙafar cikin ciki da yawa yayin tafiya.
  • wuce gona da iri ko wuce gona da iri.
  • sa wasu slippers marasa dacewa.
  • Gudu mai tsayi da yawa ko kuma da ƙarfi sosai. Yana iya ma bayyana daga gudu a kan m saman.
  • Shin kadan sassauci a cikin haɗin gwiwa.

Likita zai gano tsagwaron ƙwanƙwasa ta hanyar tambayar yadda kuke amfani da tsokoki, irin motsa jiki da kuka yi, da kuma wurin da ke ciwo. Ana tabbatar da karayar damuwa ta hanyar X-ray, duban kashi, MRI, ko CT scan.

Wane magani ne akwai?

Madaidaicin magani da ake buƙata ya dogara da tsanani da kuma sanadin ƙwanƙwasa ƙwanƙwasa. Idan raunin ku ya yi tsanani, kuna iya buƙatar a lokacin hutu, kankara da magunguna don rage zafi da kumburi. kuna iya buƙata amfani da crutches kuma a guji sanya nauyi a wurin na ɗan gajeren lokaci. A cikin ƙananan yanayi, ƙila kawai kuna buƙatar guje wa ayyukan da ke sa alamun ku su yi muni. Idan akwai matsalar tsari tare da ƙafafunku, ana iya ba da izini na orthotics, goyan bayan baka, ko abubuwan da ake sakawa. Da zarar bayyanar cututtuka sun ragu, kuna buƙatar komawa zuwa tsarin tafiya a hankali.

Ƙarƙashin ciwon ƙafar ƙafa daga ƙuƙwalwar ƙuƙwalwa na iya zama mai sauƙi zuwa mai tsanani. Abu mafi mahimmanci don hanzarta aikin warkarwa shine huta kafa. Masana sun ba da shawarar cikakken hutawa na akalla kwanaki biyar, ko fiye idan har yanzu kuna cikin ciwo. Aiwatar da fakitin kankara zuwa ƙananan ƙafa na tsawon mintuna 15 a lokaci guda kuma ɗaga ƙafar don rage kumburi. Kunna kafa da a bandeji matsawa kuma yi amfani da sababbin takalman gudu, wasan motsa jiki, da abubuwan da ake sakawa don taimakawa tsarin warkarwa. Idan jiyya da kai ba ta kawar da zafi ba, ga likita.

ƙafafu akan dutse

Shin za'a iya hana shi?

Na farko, don hana raunin gudu irin su ƙwanƙwasawa daga faruwa, ƙayyade dalilin rauni. Insoles na iya zama taimako ga wuce gona da iri ko wuce gona da iri. Masana sun ba da shawarar baya kara nisan tsere da fiye da kashi 10 cikin dari mako guda don kada tsokoki suyi aiki da yawa. Canja wurin tafiyarku lokaci-lokaci zuwa ƙasa mai laushi, ƙasa mai ciyawa don mafi kyawun shawar girgiza, da kuma shimfiɗawa da dumama tsokoki kafin ku gudu don kada ku sami ƙananan tsokoki na ƙasa.

Mafi kyawun faren ku shine ɗaukar matakai don guje wa wannan damuwa yayin da kuke tafiya. Ziyarci kantin sayar da kayan wasanni kuma gwada takalma da yawa don nemo dacewa da goyan bayan ƙafafunku. Akwai takalman wasanni da aka tsara musamman don tafiya ko gudu.

Yi amfani da kyawawan halaye na horo kamar dumi da mikewa a hankali kafin tafiya ko gudu da freshening sama daga baya. Bugu da kari, yin a ƙarfin horo na yau da kullun a kan ƙananan ƙafafu za su taimaka wajen ɗaukar matsa lamba daga kyallen takarda mai laushi don haka ba su da lahani ga rauni. Idan kun kasance cikin haɗari ga ƙuƙwalwar ƙuƙwalwa, mai ilimin motsa jiki na jiki zai iya tsara shirin da ya dace bisa ga lafiyar ku da kuma tafiya na yau da kullum.

Yana da mahimmanci kuma ku guji tafiya da nisa da diddige, da kuma tafiya cikin sauri da yawa. Kowane mataki, komai saurin motsi, yakamata ya ƙunshi jujjuyawar hip.

Ta yaya za ku san idan kuna da splints?

A al'ada, irin wannan rauni yana barin motsi na kafa yana da iyaka. Idan kun lura cewa ba shi da sassauƙa ko ƙarfi kamar sauran ƙafar, ko kuma idan ba za ku iya gudu, gudu, da tsalle ba tare da ciwo ba, kuna iya samun rauni.

Ƙayyade nau'in ciwon da kuke da shi a cikin ƙananan ƙafa

Shin splint zafi zai iya zama a ciwo mai raɗaɗi ko kaifi, ciwon soka. Yana iya faruwa a cikin ɗaya ko biyu kafafu kuma zafi zai iya fadada tare da dukan tsawon shin. Tsakanin tsaka-tsakin tsaka-tsakin tsaka-tsakin yana da zafi wanda za'a iya ji a gefen ciki na kashin shin, ko tibia, inda ya shiga tsokar maraƙi. Ana jin ƙwanƙwasa na baya a gefen waje na shin, kuma zafi zai iya yada zuwa idon kafa da ƙafa.

Sarrafa ciwon ku yayin da kuke motsa jiki

Zafin zai ci gaba yayin da kake ci gaba da motsa jiki. Idan ba ku ji zafi a cikin shinshinku a farkon aikinku ba amma kuyi yayin da kuke ci gaba da motsawa, kuna iya samun ƙwanƙwasa ƙwanƙwasa. Hakanan zafi zai iya ci gaba har zuwa ranar bayan motsa jiki.

Shiga cikin wani sabon aiki mara tasiri wanda ba zai tsananta tsangwamar ku ba yayin da suke warkewa. Idan kai mai gudu ne, gwada yin iyo ko shirin motsa jiki mai tsauri. Idan ciwon ƙafarku bai inganta ba ko kuma idan sun dawo, ana ba da shawarar ganin likitan motsa jiki.

Ji shinshin ku don nuna alamar ciwon ku

Jin zafi na musamman ga wani batu tare da kashin tibia na iya zama alamar a damuwa karaya. Za a iya jin zafi lokacin danna kan tibia da kuma lokacin da yake tsaye. Idan kuna zargin kuna da karayar damuwa, ya kamata ku ga likitan ku don tabbatar da shi. Sabbin raunin damuwa, waɗanda ke da makonni 2 zuwa 3 kawai, ba sa nunawa a kan x-ray kuma za su buƙaci duban kashi ko MRI don ganewar asali.

Miƙewa don inganta ciwon ƙashin baya

Baya ga shawarwarin rigakafin raunin da ke sama, ga wasu ƙwanƙwasa ƙwanƙwasa da motsa jiki da za ku iya yi don duka biyun hanawa da kuma magance ciwon ƙafar ƙafa.

Miƙewa maraƙi

Wani lokaci za ku iya jin alamar farko ta tsaga a cikin maruƙanku. Gudu na iya haifar da maruƙa masu taurin kai, wanda hakanan yana jan tibiae na gaba ko shins. Wannan shimfidar maraƙi zai iya taimakawa wajen sassauta waɗannan tsokoki.

  • Tsaya kusa da bango, tsare, ko mataki.
  • Tare da diddigen ku ƙasa, ɗaga yatsan ƙafarku sama da bango ko datse a kusurwar digiri 45 ko fiye.
  • Tsaya ƙafarka madaidaiciya, tare da ɗan lanƙwasa a gwiwa.
  • Ƙara ko cire matsa lamba ta hanyar jingina gaba ko baya. Idan kuna kan titi, rataya diddige ku a gefen, barin nauyin jikin ku ya taimaka tare da mikewa.
  • Riƙe tsawon daƙiƙa 30 akan kowace ƙafa.

abc ku

Yin amfani da ABC's ɗinku hanya ce mai sauri don taimakawa shimfiɗa ƙafarku da ƙafarku. Ana iya yin wannan ta hanyar kariya ko kuma yayin da ƙwanƙwaran ƙwanƙwasa ke tasowa. Ina ba da shawarar ku yi shi da safe. Wannan yana ci gaba da zagayawa, yana sa ƙafar ƙafar ƙafar ƙafa, kuma yana shimfiɗa peroneus, tsoka a gefen maraƙin da ke manne da idon.

  • Zauna ko tsaya ka rubuta haruffa da ƙafar ka.
  • Yi amfani da ƙafa da ƙafar ƙafa kawai, ba duka ƙafar ƙasa ba.
  • Da zarar kun gama duka haruffa, maimaita tare da kishiyar ƙafa.

Resistance Band Stretch

Don taimakawa ci gaba da splints a bakin teku, Ina ba da shawarar yin amfani da makada na juriya a cikin aikin yau da kullun. Wannan abu da farko yana aiki da tsokoki na peroneal kuma yana taimakawa wajen ƙarfafa ƙananan ƙafafu.

  • Sanya bandejin juriya a kusa da ƙafafu biyu.
  • Sa'an nan, yin amfani da ƙafa ɗaya a matsayin anka, karkatar da ɗayan daga gefe zuwa gefe kamar gogewar iska.
  • Gwada yin wannan sau 20 tare da ƙafa ɗaya kafin ku canza zuwa ɗayan.

Kumfa Roller Massage

Ƙunƙarar ɗan maraƙi yana haifar da canje-canje a cikin tafiya mai gudana wanda ba zai iya haifar da kullun ba kawai ba, har ma da fasciitis na shuke-shuke. Shi ya sa zaman nadi na kumfa yana da mahimmanci bayan doguwar tafiya.

Ya kamata ku yi jimlar zaman motsin ƙafafu ɗaya zuwa sau uku a mako, muddin ba yana haifar da ƙarin zafi ba. Ta hanyar ƙaddamar da ƙafafu, za ku taimaka don saki tsokoki da fascia a kusa da maraƙi.

  • Ku durkusa kan abin nadi.
  • Mirgine a hankali zuwa gaban shin (tibial na gaba).
  • Sannan mirgine inci sama.
  • Yi haka daga kasan gwiwa zuwa idon sawu.

Lacrosse Ball Trigger Point Massage

Kamar mirgina kumfa, yin amfani da shingen yoga da ƙwallon lacrosse shima yana taimakawa sakin tsokoki masu tsauri da fascia don taimakawa hana tsangwama. Mafi wuyar ƙwallon shine, zurfin za ku iya shiga cikin tsokar ciki. Tabbatar yin numfashi mai zurfi yayin wannan matsanancin motsa jiki.

  • Sanya ƙwallan farfaɗo na faɗakarwa, ƙwallon lacrosse, ko ƙwallon tennis akan toshe yoga kuma ka huta tsokar maraƙi akan ƙwallon.
  • Yana shimfiɗa tsokar maraƙi daga idon sawu zuwa gwiwa. Yi amfani da hanya iri ɗaya kamar na abin nadi na kumfa.
  • Tabbatar yin numfashi mai zurfi lokacin da kuka isa ga kowane wuri mai ciwo.

tsawo yatsa mai aiki

Manufar fadada yatsan yatsa mai aiki shine don taimakawa wajen ƙarfafa ƙananan tsokoki a cikin ƙafafunku da kuma kiyaye su lafiya. Ta hanyar yin aiki da waɗannan tsokoki, kuna ƙara ma'auni da ƙarfin ku a cikin ƙafafunku, wanda ke shafar idon kafa, maruƙa, da shins kai tsaye.

  • Tsaya ba takalmi a ƙasa.
  • Mika yatsun hannunka gwargwadon iyawa kafin ka shakata su.
  • Maimaita sau 10.

Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Hakkin bayanan: Actualidad Blog
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.