Yadda za a yi wasanni tare da stenosis na kashin baya?

motsa jiki na kashin baya na mahaifa

Ciwon baya na iya sa kowane nau'in aikin jiki kusan wanda ba zai iya jurewa ba. A duk lokacin da ciwon baya ya tsananta sosai, tunaninmu na farko shine mu huta. Duk da yake ba mummunan ra'ayi ba, yana komawa baya a wani lokaci. Yana da kyau a san asalin ciwon. Na gaba za mu tattauna stenosis na mahaifa.

A cikin lokuta na motsa jiki na kashin baya, sau da yawa ana samun layi mai kyau tsakanin aiki mai kyau da mummunan aiki, amma inda motsi mai kyau zai iya inganta karfi da kwanciyar hankali, mummunan motsi zai iya haifar da ciwo mai tsanani. har ma da tiyata. Yana da mahimmanci a bambance tsakanin su biyun.

Mene ne wannan?

Kashin baya yana nufin kunkuntar canal na kashin baya da wuraren da jijiyoyi ke fita daga kashin baya. Kalmar "stenosis" tana nufin ƙunƙasa. Abin da ya sa a mafi yawan MRIs, muna ganin kalmar "stenosis" ko "canje-canje na stenotic" akan rahoton. Idan akwai sarari a cikin kashin baya wanda ya wuce abin da za mu yi la'akari da "al'ada," likitan rediyo zai yi amfani da kalmar stenosis.

Duk da haka, wannan ba yana nufin cewa muna da "gaskiya" na kashin baya ba, wanda aka rarraba ta gaban bayyanar cututtuka guda biyu:

  • Ciwon baya wanda ke tsananta lokacin tafiya da tsaye, amma yana ɓacewa lokacin da muke zaune ko muka kwanta.2
  • Neurogenic Claudication: Kalmar da za ta bayyana rashin tausayi, harbi mai zafi a cikin ƙananan ƙafafu wanda ke ci gaba da muni lokacin tafiya da tsayawa, amma ya ɓace lokacin da muke zaune.

Gaskiyar jijiyar kashin baya yana faruwa ne ta hanyar kunkuntar sarari a cikin kashin baya wanda jijiyoyi ke wucewa ta ciki. Yana da wuya ga duk wanda ke ƙasa da shekaru 50 don samun taurin kashin baya na gaskiya.

Cutar cututtuka

Alamomin gama gari na stenosis na mahaifa sune:

  • Abin baƙin ciki
  • Ciwo a hannu ɗaya ko biyu
  • Jin cajin wutar lantarki ko ɓacin rai wanda ke harbin baya lokacin da muka motsa kan mu
  • Numbness a hannu ko hannu
  • Wasu rauni a cikin ƙafafu ko ƙafafu, wanda zai iya haifar da wasu matsaloli tare da tafiya da daidaituwa

motsa jiki da aka haramta

Akwai wasu motsa jiki da motsi waɗanda ba a ba da shawarar su tare da taurin kashin baya ba. Yana da kyau a yi la'akari da su don kada ya cutar da ciwon mahaifa.

Wuce kima na baya

Ɗaya daga cikin mafi yawan shimfiɗar da muke yi bayan dogon lokaci a zaune ko ƙwanƙwasa shine tsayin daka na baya, ko kuma mafi daidai, tsayin lumbar tsaye. Ya haɗa da miƙewa tsaye, sanya hannuwanku akan kwatangwalo, da jingina baya gwargwadon iyawa. A wasu lokuta, irin wannan nau'i na matsawa a bayan kashin baya na iya taimakawa wajen samar da wuri don kashin baya ta hanyar tura wasu nama mai kumburi.

Duk da haka, a mafi yawan lokuta, yana haifar da mummunan bayyanar cututtuka da ƙarin ciwo. Idan muka yi ƙoƙarin samun ƙarin ciwo da taurin kai bayan tsawo na baya, za mu yi ƙoƙari mu guje wa wannan shimfiɗa, kuma mafi mahimmanci, za mu yi ƙoƙari mu guje wa duk wani aiki da ya wuce baya, watau duk wani abu da ke buƙatar mu koma baya. Ƙara matsawa na iya kara tsananta kumburi.

tafiya da yawa ko gudu

Wasu motsa jiki don ciwon kashin baya suna da mahimmanci, amma da yawa, ko nau'in da ba daidai ba, na iya zama mai lahani ga ciwo. Yayin da gudu da guje-guje ake la'akari da motsa jiki "sauki" kuma suna da alaƙa da ƙananan tasiri ko haske, gudu da gudu gabaɗaya sun cancanci a matsayin motsa jiki mai tasiri, musamman ma idan ba ku da damar zuwa hanya mai laushi ko yumbu, amma a maimakon haka ana ganin tilastawa. gudu a kan titi.

Maimaita rauni ga gwiwoyi da kashin baya bai wuce manufa ba. A gefe guda kuma, yin tafiya na lokaci mai tsawo, ko kuma nisa mai nisa, yana iya kara tsananta ciwon baya. Za mu yi la'akari da farawa da guntu, mafi nisa da za a iya jurewa da yin ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan taki da nisa ba tare da fara tsere ba.

Wasu mikewa da tsayawa

Ƙwararren baya da aka ambata a baya yana samuwa a cikin nau'o'in nau'i na yau da kullum da kuma motsa jiki na kashin baya, ciki har da cobra, gada, mafi yawan motsa jiki na baya wanda ya ƙunshi hyperextension (kamar Superman), da sauransu.

Ko da yake yana da kyau a ƙarfafa tsokoki na baya na baya, yana da kyau a guji murƙushewa ko faɗaɗa kashin baya yayin yin haka. Madadin haka, za mu kalli motsa jiki na isometric waɗanda ke jujjuya su don tabbatar da baya da kiyaye shi da ƙarfi a kan ƙarfin waje.

zagaye baya

Ma'auni na kyauta na iya zama babban taimako ga wanda ke fama da ciwon baya, idan dai mun horar da ƙwararru kuma mun sami izini na farko daga likita. Wasu motsa jiki na iya ƙarfafa tsokoki da ke goyan bayan kashin baya kuma su sauƙaƙe don kula da matsayi mafi kyau a cikin ayyuka da matsayi iri-iri. Ayyukan motsa jiki na kyauta na iya taimakawa wajen magance rashin daidaituwa na gefe ɗaya a cikin jiki, kamar ƙarfin da ba daidai ba a kafafu, hips, kafadu, da makamai, wanda zai iya fassara zuwa ƙarin ciwon baya.

Amma idan aka yi ba daidai ba, motsa jiki na nauyi kyauta na iya haifar da rauni cikin sauƙi. Misalin wannan shine duk wani motsa jiki da ke buƙatar haɗin gwiwa, daga lanƙwasa kan layuka da tashi zuwa matattu. Duk wani zagaye a baya zai iya lalata tsokoki a kusa da kashin baya kuma ya haifar da karfi mai karfi don tasiri ga kashin baya kuma ya shafi fayafai.

Hutu da yawa akan gado

Yana da sha'awar kwanciya a kan gado a duk lokacin da zai yiwu, amma hutawa da yawa a kan gado zai kawar da tsokoki kawai kuma ya kara matsawa a baya kuma yana taimakawa wajen kumburi.

Kasancewa mai aiki zai iya taimakawa wajen rage ciwo da inganta rayuwa, a farashin 'yan mintoci kaɗan a rana da aka kashe da gumi da motsi.

tuntuɓar wasanni

Duk da yake yana da kyau mu ci gaba da ƙwazo, za mu yi ƙoƙarin tsayawa kan wasanni waɗanda ke guje wa tasirin kwatsam da tuntuɓar juna. Ƙwallon ƙafa, ƙwallon ƙafa na Amurka, ƙwallon kwando da ƙwallon ƙafa wasu ƙananan misalan wasanni ne inda horarwa mai kyau zai iya haifar da hawaye kwatsam ko karaya, musamman idan muka yi hulɗa da wasu mutane.

An haramta motsa jiki na kashin baya

Shawarwarin motsa jiki

Darussan da muke koyarwa a ƙasa don dalilai ne kawai na bayanai; ba a tsara su don zama "rubutun magani" don stenosis na kashin baya ba.

rungumar gwiwa

Jigon na yau da kullun na darussan da aka ba da shawarar don ciwon kashin baya shine cewa duk sun ƙunshi kishiyar tsawo na kashin baya: muna kiran wannan motsin motsi.

Motsa jiki don ƙwanƙwasawa na kashin baya yakan haifar da sakamako mafi kyau fiye da motsa jiki na tsawo. Lokacin da muka rungume kafafunmu, ƙashin ƙugu yana juyawa kuma kashin baya yana motsawa zuwa wannan matsayi mai sassauƙa. Wannan yana buɗe kunkuntar wurare a cikin kashin baya kuma yana ba da damar jijiyoyi masu tsinke don yin numfashi na ɗan lokaci, yadda ya kamata ya kawar da bayyanar cututtuka.

Juyawa lokacin zaune

Wannan kyakkyawan motsa jiki ne na kashin baya don yin daga kujera. Bugu da ƙari, yayin da muke jingina gaba, za mu buɗe sararin samaniya a cikin kashin baya inda jijiyoyi ke wucewa kuma mu ba su damar ƙarin 'yancin motsi. Wannan motsa jiki kuma yana da kyau don kawar da ciwon baya.

Wannan motsa jiki wuri ne mai sauri-sauri ga kashin baya wanda za mu iya shiga ciki idan zafi ya zo ba zato ba tsammani ko ya tsananta kuma mun sami wuri mai dacewa don zama.

Mikewa gindi

Wannan shimfidawa zai kuma taimaka wajen magance ciwo na piriformis kuma yana ƙarfafa saurin gaggawa daga ciwo na piriformis. Wannan motsa jiki ya fi tsayi fiye da motsa jiki na kashin baya, amma yana shimfiɗa ƙungiyar tsoka da ke da alaka da kashin baya da ake kira "glutes."

Wadannan tsokoki sau da yawa suna matsewa a cikin mutanen da ke da kashin baya kuma suna iya tura kashin baya cikin matsayi mai rikitarwa.

Hip flexor mikewa

A cikin mutane da yawa masu ciwon kashin baya, matsayi yana da wani abu da ake kira tsohuwar pelvic tilt. Wannan matsayi ne na ƙashin ƙugu inda kwanon ƙashin ƙugu ya karkata gaba. Wannan ainihin matsayi ne mara kyau ga wanda ke da kashin baya; yana ƙara haɓakar kashin baya kuma zai kara tsananta zafi.

Idan muna da karkatar ƙwanƙwasa na gaba, ƙwanƙwasa hip ɗin na iya zama m. Ta hanyar shimfiɗa ƙwanƙwasa ƙwanƙwasa tare da motsa jiki da aka nuna a sama, za mu iya rage wancan karkatar da ƙwanƙwasa na baya kuma mu ɗauki ɗan ƙara matsa lamba daga kashin baya.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Hakkin bayanan: Actualidad Blog
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.