Me ya sa ba za ku fizge scabs ba?

hatsarori na tsinke scab

Dukanmu mun san cewa bai kamata a cire scabs daga fata ba. Koyaya, kiyaye hannayenku daga waɗancan ɓangarorin ɓacin rai na iya zama da wahala.

Scabs ko scab suna da jaraba don tsince, kamar yadda wasu suke samun gamsuwa ko jin daɗin yin hakan. Wasu mutane kuma na iya yin hakan a matsayin wani ɓangare na magance damuwa, damuwa, ko gajiya. Kamar kusoshi na zamani. Ko da cire ɓangarorin na iya zama wani ɓangare na yanayin da ake kira dermatillomania, yanayin da ya ɗan yi kama da na rashin hankali.

Akwai kuma gaskiyar cewa scabs yakan bushe, ƙaiƙayi, ko kuma takura, wanda zai iya sa ɗaukar su ya fi burgewa. Matsalar ita ce cire scabs yana jin daɗi a wannan lokacin, amma muna kawai saita kanmu don matsalolin da ke kan hanya.

Menene scab?

Scabs kamar bandeji ne a jiki. Lokacin da fata ta ji rauni, jiki yana samar da ƙaƙƙarfan busasshiyar scab a waje don kiyaye wurin da tsabta yayin da sabon fata ya fito a ƙasa. Suna samar da shingen kariya don kare rauni daga ƙwayoyin cuta da datti. Wurin da ke ƙarƙashin scab kuma ya ƙunshi fararen jini, waɗanda ke taimakawa lalata duk wani ƙwayoyin cuta a cikin rauni. Suna kuma cire tsoffin jini da matattun ƙwayoyin fata waɗanda har yanzu suke cikin rauni.

Scabs na ɗan lokaci ne. Da zarar fatar da ke ƙarƙashinta ta gama gyara kanta, toshewar za ta faɗo da kanta, yawanci cikin mako ɗaya ko biyu. Ina nufin, bai kamata mu cire shi ba, kuma babu buƙatar gaske.

Hadari

Akwai haɗari da yawa na ja scabs, koda kuwa suna gab da warkewa.

Rauni zai ɗauki lokaci don warkewa

Cire ƙorafi yakan sa raunin ya sake zubar jini. Domin idan muka cire ɓangarorin, muna kuma zazzage wasu sabbin fata da ta yi girma a kan raunin.

Lokacin da hakan ya faru, jiki dole ne ya koma don sake girma har ma da sabuwar fata. A sakamakon haka, raunin yana ɗaukar tsawon lokaci don warkewa sosai.

scars

Wasu ƙananan raunuka ba sa haifar da tabo. Amma idan muna kan hanyarmu ta samun ɗaya, cire ɓangarorin zai sa alamar ta zama sananne. Abin takaici, yin amfani da man antioxidant mai yiwuwa ba zai haifar da bambanci ba.

Zaba yana haifar da ƙarin raunukan fata. Kuma mafi munin raunin da ya faru, da alama za mu iya ƙare da tabo. Abin da ya sa yana da mahimmanci kada a yage scabs da suka bayyana tare da jarfa.

Kamuwa da cuta

Buɗaɗɗen raunuka suna cikin haɗarin kamuwa da ƙwayoyin cuta masu cutarwa. Wannan na iya ƙara yuwuwar cewa ƙaramin rauni zai ƙare ya kamu da cutar.

Wannan na iya saita matakin rikitarwa. Cellulitis, kamuwa da cuta na kwayan cuta wanda yawanci ke fitowa daga raunuka a buɗe, yana buƙatar magani tare da maganin rigakafi kuma yana iya haifar da cututtuka na jini, gidajen abinci, ƙasusuwa, ko zuciya.

hatsarori suna cire scabs

Madadin

Idan za mu iya barin scab kadai, za mu yi. Amma idan yana ƙaiƙayi ko bai ji daɗi ba kuma gabaɗaya ya haukatar da mu, za mu gwada amfani da ƙaramin haske. Vaseline. Za mu ɗauki tube ko kwalban aljihu kuma za mu shafa man shafawa a duk lokacin da muka ji sha'awar karce wurin. Wannan zai kiyaye mu daga tsinkewa yayin da kuma samar da shingen kariya don taimakawa wajen warkar da rauni.

Idan hakan bai isa ba, zamu iya ɗaukar ƙarin matakin rufe rauni da a bandeji. Hakanan zamu iya rufe shi da man shafawa waɗanda ke inganta warkar da rauni yayin da aka ɗaure shi.

Idan muka ɗauki scabs akai-akai kuma ba za mu iya tsayawa ba, za mu iya samun dermatillomania, cuta mai tilastawa wanda ke faruwa ta atomatik ko takurawar fata. Yayin da wasu masu fama da dermatillomania ke zaɓar fata mai lafiya, wasu kuma sukan mayar da hankali ga ƙumburi, pimples, ko busassun faci.

Alamomin dermatillomania

Idan muna da buƙatun lokaci-lokaci don ɗaukar scab, ba yana nufin cewa muna fama da dermatillomania ba. Duk da haka, idan muka ga cewa muna so mu daina zaɓe amma ba mu iya ba, muna iya fuskantar wannan cuta.

Lokaci na gaba da muka tsinci scab, za mu yi ƙoƙarin ɗaukar ɗan lokaci don tantance yadda muke ji. Yana iya zama taimako don adana rikodin waɗannan ji da buƙatun a rubuce. Idan muka gano cewa tsunkule yawanci yana haifar da wani nau'in damuwa ko kuma yana haifar da a jin dadi, yana yiwuwa muna da dermatillomania.

Ka tuna cewa wannan ba ko da yaushe m hali. Wasu masu fama da dermatillomania suna yin shi ba tare da saninsa ba. A tsawon lokaci, cire ɓangarorin na iya haifar da buɗaɗɗen raunuka da scabs, haifar da ƙari don yagewa. Wadannan alamomin da ake iya gani suna iya sa mutane su san kansu, wanda zai iya ba da gudummawa ga damuwa. Wannan yana haifar da zagayowar ɗabi'a wanda zai iya zama da wahala a karya.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Hakkin bayanan: Actualidad Blog
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.